Bạn đang xem: Trang chủ » Bạn đọc

Nghị quyết 68 và Quyết định 23 có quy định hồi tố các chính sách?

Thứ hai 03/01/2022 06:47

Bạn đọc hỏi, Nghị quyết 68/NQ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ về một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 có đề cập đến việc hỗ trợ thêm người nuôi con dưới 6 tuổi, vậy việc tính tuổi cho trẻ em sẽ căn cứ vào thời điểm ra văn bản của Nghị quyết 68/NQ-CP hay theo thời điểm nộp hồ sơ?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Nguyên tắc chung trong áp dụng pháp luật là xác định theo thời điểm xảy ra hành vi hoặc sự kiện pháp lý; và nếu văn bản quy định hồi tố thì áp dụng theo quy định hồi tố đó (theo Khoản 1 Điều 156 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật năm 2015 đã được bổ sung, sửa đổi năm 2020).

Nghị quyết 68/NQ-CP và Quyết định 23/2021/QĐ-TTg quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 quy định hồi tố các chính sách: Chính sách tạm hoãn hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương, ngừng việc, chấm dứt hợp đồng lao động tính từ thời điểm ngày 1/5/2021; chính sách đối với F0 và F1 tính từ thời điểm ngày 27/4/2021 (trong khi Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành từ 7/7/2021).

Như vậy, việc xác định tuổi trẻ em để được hưởng chế độ theo Quyết định 23/2021/QĐ-TTg được xác định như sau: Đối với trẻ em chưa đủ 6 tuổi được xác định tại thời điểm người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương, ngừng việc, chấm dứt hợp đồng lao động.

Theo Chính phủ

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh