Bạn đang xem: Trang chủ » Bạn đọc

Trí thức trẻ hết 5 năm công tác có được ký tiếp hợp đồng?

Thứ sáu 01/06/2018 08:00

Ông Đinh Văn Mướng ký hợp đồng 5 năm, công tác tại UBND xã Chim Vàn, huyện Bắc Yên, tỉnh Sơn La theo chương trình thu hút trí thức trẻ của Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP. Ông đã hết hạn hợp đồng từ ngày 20/2/2018 và hiện không có việc làm.

Trong thời gian công tác 5 năm tại UBND xã, ông Mướng luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ, được UBND huyện tặng giấy khen 3 năm liên tục. Ông Mướng hỏi, UBND huyện hoặc UBND xã có thể tiếp tục ký hợp đồng với ông không?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Bộ Nội vụ đã có Văn bản số 3329/BNV-CTTN ngày 27/7/2015 trả lời về nội dung này, theo đó, trong trường hợp tổ công tác còn nhiệm vụ tại xã thì UBND huyện hoặc UBND xã tiếp tục ký hợp đồng lao động tham gia tổ công tác đối với những trí thức trẻ tình nguyện có tuổi đời không quá 30 tuổi (tính đến thời điểm tiếp tục hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 3 Quyết định số 70/2009/QĐ-TTg ngày 27/4/2009 của Thủ tướng Chính phủ về chính sách luân chuyển, tăng cường cán bộ chủ chốt cho các xã thuộc 64 huyện nghèo và chính sách ưu đãi, khuyến khích thu hút trí thức trẻ, cán bộ chuyên môn kỹ thuật về tham gia tổ công tác tại các xã thuộc huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27/12/2008 của Chính phủ) và được đánh giá hoàn thành tốt nhiệm vụ trong thời gian công tác tại xã.

Thời hạn hợp đồng không quá 5 năm, tính đến năm 2020 (thời điểm kết thúc Chương trình hỗ trợ giảm nghèo nhanh và bền vững theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27/12/2008).

Theo Chính phủ

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Tắt bộ gõ Gõ tự động Telex VNI VIQR 

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh