Bạn đang xem: Trang chủ » Bạn đọc

Sinh viên dân tộc thiểu số thuộc hộ cận nghèo được miễn học phí

Thứ ba 16/04/2019 08:00

Bà Nguyễn Thúy Hà hỏi, trường hợp sinh viên trường cao đẳng (công lập), là người dân tộc thiểu số thuộc hộ cận nghèo (có tên trong hộ khẩu của bác ruột) nhưng bố đẻ và mẹ đẻ là cán bộ của huyện, hộ khẩu của bố đẻ và mẹ đẻ không thuộc hộ nghèo thì có được miễn học phí không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Theo Khoản 8 Điều 7 Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/3/2016 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn một số điều của Nghị định số 86/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm 2015 - 2016 đến năm học 2020 - 2021 đã quy định đối tượng được miễn học phí gồm:

“Học sinh, sinh viên học tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học là người dân tộc thiểu số thuộc hộ nghèo và hộ cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ”.

Hồ sơ cần nộp để được miễn học phí gồm đơn đề nghị miễn học phí, giấy khai sinh và giấy tờ chứng minh hộ cận nghèo do ủy ban nhân dân cấp xã cấp.

Như vậy, trường hợp bà Nguyễn Thúy Hà hỏi, hồ sơ gồm giấy khai sinh (theo cha mẹ đẻ) và giấy chứng minh hộ cận nghèo (theo hộ khẩu của bác ruột) là không thống nhất theo Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH, do đó không được miễn học phí.

Theo Chính phủ

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Tắt bộ gõ Gõ tự động Telex VNI VIQR 

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh