Bạn đang xem: Trang chủ » Bạn đọc

Nghỉ việc khi chưa đến tuổi về hưu nhưng đủ năm đóng BHXH

Thứ bảy 22/04/2017 07:00

Công ty TNHH Phú Thạnh (tỉnh Hậu Giang) có một số lao động đến hết năm 2017 là đóng BHXH đủ 20 năm, nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu (44-46 tuổi). Công ty hỏi, nếu những lao động này nghỉ việc vào năm 2018 thì có được nhận BHXH một lần không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 60 Luật BHXH năm 2014, Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22/6/2015 của Quốc hội và Thông tư số 14/2016/TT-BYT ngày 12/5/2016 của Bộ Y tế thì người lao động có độ tuổi 44-46 mà thuộc một trong các trường hợp sau đây được hưởng BHXH một lần:

- Người lao động tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau 1 năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần.

- Ra nước ngoài để định cư.

- Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác mà có mức suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên, không có khả năng hồi phục.

Đối chiếu với quy định nêu trên thì những công nhân như Công ty hỏi có thời gian tham gia BHXH đủ 20 năm mà không thuộc trường hợp tại Điểm b, Điểm c nêu trên thì không được hưởng BHXH một lần.

Theo Chính phủ

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Tắt bộ gõ Gõ tự động Telex VNI VIQR 

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh