Bạn đang xem: Trang chủ » Bạn đọc

Luật không quy định cứ đủ điều kiện là phải nghỉ hưu

Thứ ba 07/02/2017 06:00

Ông Mai Thanh Nghị (tỉnh Bắc Kạn) hỏi: Công chức đủ tuổi nghỉ hưu nhưng đang trong thời gian điều tra, bổ sung hồ sơ (đã ra tòa tuy nhiên chứng cứ chưa đầy đủ) thì có được giải quyết chế độ hưu không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Khoản 3, Điều 82 Luật Cán bộ, công chức quy định: “Cán bộ, công chức đang trong thời gian bị xem xét, kỷ luật, đang bị điều tra, truy tố, xét xử thì không được ứng cử, đề cử, bổ nhiệm, điều động, luân chuyển , biệt phái, đào tạo, bồi dưỡng, thi nâng ngạch, giải quyết nghỉ hưu hoặc thôi việc”.

Luật BHXH năm 2014 quy định trường hợp đủ điều kiện thì được hưởng lương hưu. Tuy nhiên, Luật BHXH năm 2014 không quy định phải nghỉ hưu. Việc thực hiện các quyền và nghĩa vụ của công chức, viên chức và người lao động liên quan các nội dung khác được điều chỉnh theo các quy định khác của pháp luật.

Theo Chính phủ

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh