Bạn đang xem: Trang chủ » Bạn đọc

Được đóng một lần BHXH cho những năm còn thiếu để nghỉ hưu

Thứ ba 18/02/2020 06:00

Em của ông Nguyễn Tiến Dũng (tỉnh Thái Bình) là nhân viên quốc phòng, cuối năm 2020 đủ 60 tuổi, đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) 17 năm liên tục. Ông Dũng hỏi, khi nghỉ hưu, em của ông có được đóng bù 3 năm BHXH để được hưởng lương hưu hàng tháng không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Điểm e Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ ban hành quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện, trường hợp người lao động đã điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng 1 lần cho những năm còn thiếu cho đủ 20 năm tham gia BHXH để đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Do vậy, trường hợp em của ông Nguyễn Tiến Dũng đến cuối năm 2020 đủ 60 tuổi được nghỉ việc và có 17 năm tham gia đóng BHXH thì có thể tham gia BHXH tự nguyện và được đóng 1 lần cho thời gian 3 năm còn thiếu để đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Theo Chính phủ

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh