Bạn đang xem: Trang chủ » Bạn đọc

Điều kiện xác nhận liệt sĩ với thương binh chết do vết thương tái phát

Thứ hai 09/07/2018 06:00

Bố của bà Nguyễn Thị Hồng Lâm (Hà Nam) là ông Nguyễn Quốc Nhã, thương binh nặng hạng ¼, chết ngày 31/3/2018 tại gia đình do vết thương tái phát. Bà Lâm hỏi, bố của bà có được xác nhận liệt sĩ không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 17 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ, thương binh, người hưởng chính sách như thương binh (không áp dụng đối với thương binh loại B) suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết do vết thương tái phát thì được xem xét, xác nhận liệt sĩ.

Tại Khoản 8, Điều 4 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định: Thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên phải có giấy xác nhận chết do vết thương tái phát của cơ sở y tế kèm hồ sơ thương binh; thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% phải có Bệnh án điều trị (bản sao) và biên bản kiểm thảo tử vong do vết thương tái phát của Giám đốc bệnh viện cấp huyện trở lên kèm hồ sơ thương binh thì được xem xét giải quyết xác nhận liệt sĩ.

Như vậy, nếu ông Nguyễn Quốc Nhã là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên thì phải có giấy xác nhận chết do vết thương tái phát của cơ sở y tế. Trường hợp là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%, nếu chết do vết thương chiến tranh tái phát khi đang điều trị tại cơ quan y tế cấp huyện trở lên (có bệnh án điều trị và biên bản kiểm thảo tử vong do vết thương tái phát) thì được xem xét, lập hồ sơ đề nghị xác nhận liệt sĩ.

Theo Chính phủ

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Tắt bộ gõ Gõ tự động Telex VNI VIQR 

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh