Bạn đang xem: Trang chủ » Bạn đọc

Điều kiện nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí

Thứ sáu 22/02/2019 10:00

Cơ quan của bà Lê Thị Loan có trường hợp cán bộ làm công tác trắc địa địa hình đồi núi cao, biên giới và hải đảo, đã ngoài 50 tuổi, hiện có nguyện vọng được nghỉ hưu trước tuổi. Bà Loan hỏi, cán bộ này đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được hơn 30 năm thì cần có những giấy tờ gì để hoàn thiện thủ tục nghỉ hưu theo chế độ?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo thông tin bà Loan cung cấp thì người lao động thuộc đơn vị bà (không nêu rõ là nam hay nữ) làm nghề, công việc thuộc danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm han hành tại Quyết định số 1629/LĐTBXH-QĐ ngày 26/12/1996 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, có thời gian đóng BHXH trên 30 năm và có nguyện vọng nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí.

Với thông tin trên thì BHXH Việt Nam chưa đủ căn cứ để trả lời bà trường hợp này đủ điều kiện nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí theo quy định nào. BHXH Việt Nam cung cấp một số quy định liên quan về điều kiện nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí đối với trường hợp người lao động làm nghề, công việc thuộc Danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành như sau:

Điểm b Khoản 1 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội: Nam từ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành;

Điểm c Khoản 1 Điều 55 Luật BHXH: Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

Đề nghị bà đối chiếu quy định nêu trên với trường hợp cụ thể tại đơn vị bà để cung cấp hồ sơ bao gồm: Sổ BHXH, Quyết định nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí hoặc văn bản chấm dứt hợp đồng lao động hưởng chế độ hưu trí và biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa (đối với người nghỉ hưu khi suy giảm khả năng lao động) đến cơ quan BHXH địa phương để được giải quyết theo thẩm quyền.

Theo Chính phủ

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Tắt bộ gõ Gõ tự động Telex VNI VIQR 

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh