Bạn đang xem: Trang chủ » Bạn đọc

Đất không cùng mục đích sử dụng, có hợp thửa được không?

Thứ sáu 06/01/2017 18:00

Ông Hoàng Văn Hiệp (Bình Thuận) có 2 thửa đất liền kề đã được cấp sổ đỏ. Thửa thứ nhất có diện tích 1.000 m2, trong đó có 300 m2 đất ở và 700 m2 đất trồng cây lâu năm. Thửa thứ hai có diện tích 1.000 m2 đất cây lâu năm. Ông Hiệp hỏi, ông có thể hợp 2 thửa đất nêu trên thành 1 thửa được không?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại tiết a Điểm 2.3 Khoản 2 Điều 8 của Thông tư số 25/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về bản đồ địa chính thì thửa đất được xác định theo phạm vi quản lý, sử dụng của một người sử dụng đất hoặc của một nhóm người cùng sử dụng đất hoặc của một người được nhà nước giao quản lý đất; có cùng mục đích sử dụng theo quy định của pháp luật về đất đai.

Do đó, trường hợp hai thửa đất có các mục đích sử dụng đất khác nhau thì không được hợp thành 1 thửa.

Theo Chính phủ

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh