Bạn đang xem: Trang chủ » Bạn đọc
Xác nhận người bị nhiễm chất độc hóa học căn cứ điều kiện gì?
Tháng 9/2015, gia đình bà Nguyễn Thị Hồng Nhung (Quảng Trị) làm hồ sơ xin xác nhận người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học cho ông của bà. Tháng 7/2017, cán bộ xã trả lại hồ sơ và yêu cầu phải có bệnh án của bệnh...
Thanh toán chế độ ốm đau khi điều trị ngoại trú
Tại Điều 100 Luật BHXH năm 2014 quy định hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động điều trị nội trú là Giấy ra viện. Trường hợp người lao động điều trị ngoại trú là Giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.
Căn cứ hồ sơ để ra quyết định hưởng thêm trợ cấp thương tật
Theo quy định tại Khoản 2, Điều 23 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội có trách nhiệm đối chiếu hồ sơ đang quản lý để ra quyết định hưởng thêm trợ...
Thời điểm nghỉ hưu có thể tùy theo đặc thù của đơn vị
Nam từ đủ 55 đến 60 tuổi, có trên 20 năm đóng BHXH trở lên và có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên đủ điều kiện hưởng lương hưu. Tuy nhiên, việc giải quyết để người lao động nghỉ...
Căn cứ xác nhận người bị nhiễm chất độc hóa học
Bố đẻ của bà Thanh Hương (Hà Nội) nhập ngũ năm 1969, tham gia chiến trường Quân khu 5, xuất ngũ năm 1979, đã bị mất hết giấy tờ. Đến nay, sức khỏe của bố bà Hương suy giảm, có biểu hiện của bệnh thần kinh. Bố bà đã hưởng...
Tự đóng BHXH còn thiếu để hưởng lương hưu
Mẹ của bà Nguyễn Phương Mai (tỉnh Bắc Ninh) sinh năm 1960, tính đến tháng 7/2017 đã tham gia BHXH bắt buộc được 19 năm 6 tháng. Bà Mai hỏi, mẹ của bà có được đóng BHXH một lần cho số tháng còn thiếu để hưởng lương hưu không?
Trợ cấp đối với người tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc
Ông Phan Ngọc Lục (trankhuyen1953@...) tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc ở biên giới phía Bắc từ tháng 1/1978 đến tháng 10/1982 thuộc Tiểu đoàn 5, Sư đoàn 432; Đại đội 20, Trung đoàn 4, Sư đoàn 337; Trường quân y Quân khu 1.
Đối tượng người bị nhiễm chất độc hóa học được điều chỉnh trợ cấp
Những trường hợp được công nhận là người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học sau thời điểm 1/9/2012 thì không thuộc đối tượng điều chỉnh theo Thông tư này. Việc điều chỉnh này nhằm đảm bảo tinh thần của Pháp lệnh Ưu đãi người có công...
Xác định danh tính hài cốt liệt sĩ cần giấy tờ gì?
Người bác của bà Hoàng Thị Hải (Quảng Ninh) là liệt sĩ. Gia đình bà được biết phần mộ của liệt sĩ hiện ở nghĩa trang xã Triệu Tài, huyện Triệu Phong, tỉnh Quảng Trị. Gia đình bà Hải muốn xét nghiệm ADN để xác định danh tính và chuyển...
Chế độ đối với viên chức không trực tiếp giảng dạy
Theo phản ánh của ông Trần Phong, hiện các viên chức không trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục (kế toán, thủ quỹ, văn thư, nhân viên y tế, thư viện, bảo vệ...) không có bất cứ khoản phụ cấp nào ngoài lương cơ bản. Qua Hệ...
Trường hợp nào thân nhân được hưởng tiền tuất hàng tháng?
Bố của bà Nguyễn Thị Hương (Hải Dương) tham gia kháng chiến từ năm 1972, bị nhiễm chất độc hóa học, suy giảm khả năng lao động. Năm 2001, bố của bà Hương mất, lúc đó mẹ của bà 50 tuổi. Đến nay, mẹ của bà vẫn chưa được hưởng...
Người dân tộc thiểu số ở xã vùng II có được giảm học phí?
Sinh viên Trần Ngọc Nhượng (Sơn La) là người dân tộc thiểu số (không phải dân tộc thiểu số rất ít người) ở thôn đặc biệt khó khăn, xã khu vực II - xã có điều kiện kinh tế - xã hội còn khó khăn nhưng đã tạm thời ổn...
Có hộ khẩu tại vùng ĐBKK được miễn học phí?
Con của bà Lê Thị Hạnh là người dân tộc Kinh, có hộ khẩu tại buôn Hma, xã Eabông, huyện Krông Ana, tỉnh Đắk Lắk, thuộc vùng kinh tế đặc biệt khó khăn và đang theo học tại trường Đại học Công nghệ thông tin. Bà Hạnh hỏi, con của...
Khi nào được chuyển tuyến khám, chữa bệnh BHYT?
Bố của ông Nguyễn Duệ (Hải Dương) 79 tuổi, bị bệnh về huyết áp, tiền đình, tim mạch. Trước đây bố ông theo dõi khám tại bệnh viện tuyến huyện Kim Thành, Hải Dương. Do chữa trị tại viện tuyến dưới không có hiệu quả nên bác sỹ tư vấn...
Cao Bằng trả lời về cấp phép tái xuất hàng qua cửa khẩu phụ
Công ty TNHH B.O.P (Hải Phòng) kinh doanh tạm nhập tái xuất thực phẩm đông lạnh gần 10 năm, có giấy chứng nhận mã số kinh doanh tạm nhập tái xuất thực phẩm đông lạnh số 69/BCT(MS-TPDL), được phép tái xuất hàng hóa qua các tỉnh biên giới phía Bắc,...